แผนการจัดการเรียนรู้กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นประถมศึกษาป การแปล - แผนการจัดการเรียนรู้กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นประถมศึกษาป ไทย วิธีการพูด

แผนการจัดการเรียนรู้กลุ่มสาระการเรี

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นประถมศึกษาปีที่ ๓
ภาคเรียนที่ ๑ ปีการศึกษา ๒๕๕๖
ชื่อหน่วยการเรียนรู้ About me เวลา ๑ ชั่วโมง
เรื่อง My Body
____________________________________________________________________________________

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงและสะกดคำศัพท์เกี่ยวกับอวัยวะของร่างกายได้ถูกต้อง
2. นักเรียนสามารถเขียนคำศัพท์และประโยคเกี่ยวกับอวัยวะของร่างกายได้ถูกต้อง
3. นักเรียนสามารถบอกความหมายของคำศัพท์ได้
เนื้อหาสาระ
การเรียนรู้คำศัพท์เกี่ยวกับอวัยวะต่างๆของร่างกายเราเป็นการเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้จริงและมีประโยชน์อย่างมากเพราะเป็นเรื่องที่ใกล้ตัวนักเรียนมากที่สุด
คำศัพท์: Head, Forehead, Eyebrow, Chin, Navel, Knee, Chest, Tongue, Tooth, Hair, Ear, Nose, Mouth, Neck, Shoulder, Arm, Hand, Finger, Leg, Foot, Toe, Stomach, Eye, Back, Ankle, Heel, Bottom, Elbow.
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน ( Warm up )
1. ครูทบทวนความรู้เดิมของนักเรียน โดยครูขอนักเรียนหนึ่งคนออกมาหน้าชั้นเรียน แล้วครูชี้ที่แขนของนักเรียนคนนั้น แล้วถามนักเรียนในห้องว่า What is this? ให้นักเรียนในห้องตอบพร้อมกันแล้วครูก็ชี้ที่อื่นๆอีก ซึ่งมีคำศัพท์คือ Arm แขน
Eye ตา
Mouth ปาก
Hand มือ
Nose จมูก



ขั้นนำเสนอ ( Presentation )
1. ครูติดโปสเตอร์รูปภาพอวัยวะต่างๆของร่างกายบนกระดาน
2. ครูชี้รูปภาพส่วนต่างๆของอวัยวะของร่างกายแล้วให้นักเรียนอ่านตามครูและอ่านพร้อมกัน
3. ครูแจกชีทเพลง Head, Shoulders, Knees, and Toes ให้นักเรียนอ่านพร้อมๆกัน
4. ครูเปิดเพลง Head, Shoulders, Knees, and Toes ให้นักเรียนฟังแล้วให้นักเรียนร้องพร้อมกันและทำท่าทางประกอบเพลง
เนื้อเพลง Head, Shoulders, Knees, and Toes
Head and shoulders , knees and toes, knees and toes.
Head and shoulders , knees and toes, knees and toes.
Eyes and ears and mouth and nose.
Head and shoulders, knees and toes, knees and toes.
Head and shoulders, knees and toes, knees and toes,
knees and toes.
Head and shoulders, knees and toes, knees and toes,
knees and toes.
ขั้นฝึก ( Practice )
ให้นักเรียนเล่นเกมโดยอ่านคำศัพท์ที่ครูชี้ในโปสเตอร์ ให้นักเรียนแย่งกันตอบ ใครยกมือก่อน คนนั้นจะได้อ่านและได้คะแนน ถ้าอ่านผิด ก็เริ่มเล่นใหม่

ขั้นการใช้ภาษา ( Production )
1.ให้นักเรียนวาดภาพคนและเขียนคำศัพท์แสดงส่วนต่างๆของร่างกายลงในกระดาษที่ครูแจกให้
2.ให้นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์ที่ได้วาดไปในข้อที่ 1
ขั้นสรุป ( Wrap Up )
1. ครูทบทวนคำศัพท์ เกี่ยวกับส่วนต่างๆของร่างกายโดยการสุ่มถามนักเรียนทีละคน
2. ครูเปิดเพลงและให้นักเรียนช่วยกันร้องเพลง Head, Shoulders, Knees, and Toes อีกครั้งพร้อมทำท่าประกอบด้วย
3. ครูและนักเรียนเฉลยแบบฝึกหัดร่วมกัน



สื่อการเรียนรู้
1. โปสเตอร์รูปภาพอวัยวะร่างกาย
2. ชีทเพลง Head, Shoulders, Knees, and Toes
3. วิดีโอเพลง Head, Shoulders, Knees, and Toes
4.ใบงานเติมคำศัพท์ลงในช่องว่างให้ตรงตามรูปภาพ

0/5000
จาก: -
เป็น: -
ผลลัพธ์ (ไทย) 1: [สำเนา]
คัดลอก!
แผนการจัดการเรียนรู้กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศชั้นประถมศึกษาปีที่ ๓ ภาคเรียนที่ ๑ ปีการศึกษา ๒๕๕๖ชื่อหน่วยการเรียนรู้เกี่ยวกับฉันเวลา ๑ ชั่วโมงเรื่องร่างกายของฉัน ____________________________________________________________________________________ จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงและสะกดคำศัพท์เกี่ยวกับอวัยวะของร่างกายได้ถูกต้อง 2. นักเรียนสามารถเขียนคำศัพท์และประโยคเกี่ยวกับอวัยวะของร่างกายได้ถูกต้อง 3. นักเรียนสามารถบอกความหมายของคำศัพท์ได้เนื้อหาสาระ การเรียนรู้คำศัพท์เกี่ยวกับอวัยวะต่างๆของร่างกายเราเป็นการเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้จริงและมีประโยชน์อย่างมากเพราะเป็นเรื่องที่ใกล้ตัวนักเรียนมากที่สุด คำศัพท์: หัว หน้าผาก คิ้ว คาง สะดือ เข่า หน้าอก ลิ้น ฟัน ผม หู จมูก ปาก กะเหรี่ยงคอ ไหล่ แขน มือ นิ้วมือ เลก เท้า เท้า กระเพาะอาหาร ตา หลัง ข้อเท้า ข้อศอกส้น ด้านล่าง การขั้นนำเข้าสู่บทเรียน (อบอุ่นค่า)1. ครูทบทวนความรู้เดิมของนักเรียนโดยครูขอนักเรียนหนึ่งคนออกมาหน้าชั้นเรียนแล้วครูชี้ที่แขนของนักเรียนคนนั้นแล้วถามนักเรียนในห้องว่านี่คืออะไร ให้นักเรียนในห้องตอบพร้อมกันแล้วครูก็ชี้ที่อื่นๆอีกซึ่งมีคำศัพท์คือแขนแขน ตาตา ปากปาก มือมือ ซันจมูก ขั้นนำเสนอ (นำเสนอ)1. ครูติดโปสเตอร์รูปภาพอวัยวะต่างๆของร่างกายบนกระดาน2. ครูชี้รูปภาพส่วนต่างๆของอวัยวะของร่างกายแล้วให้นักเรียนอ่านตามครูและอ่านพร้อมกัน3. ครูแจกชีทเพลงให้นักเรียนอ่านพร้อมๆกันหัวหน้า ไหล่ หัวเข่า และเท้า4. ครูเปิดเพลงให้นักเรียนฟังแล้วให้นักเรียนร้องพร้อมกันและทำท่าทางประกอบเพลงหัวหน้า ไหล่ หัวเข่า และเท้าหัวเนื้อเพลง ไหล่ หัวเข่า และเท้า หัว และไหล่ หัวเข่า และเท้า เข่า และเท้าหัว และไหล่ หัวเข่า และเท้า เข่า และเท้าตาหู และปาก และจมูกด้วยหัว และไหล่ หัวเข่า และเท้า เข่า และเท้าหัว และไหล่ หัวเข่า และเท้า เข่า และ เท้าเข่าและเท้าหัว และไหล่ หัวเข่า และเท้า เข่า และ เท้าเข่าและเท้าขั้นฝึก (ปฏิบัติ)ให้นักเรียนเล่นเกมโดยอ่านคำศัพท์ที่ครูชี้ในโปสเตอร์ ให้นักเรียนแย่งกันตอบ ใครยกมือก่อน คนนั้นจะได้อ่านและได้คะแนน ถ้าอ่านผิด ก็เริ่มเล่นใหม่ขั้นการใช้ภาษา ( Production ) 1.ให้นักเรียนวาดภาพคนและเขียนคำศัพท์แสดงส่วนต่างๆของร่างกายลงในกระดาษที่ครูแจกให้ 2.ให้นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์ที่ได้วาดไปในข้อที่ 1ขั้นสรุป ( Wrap Up )1. ครูทบทวนคำศัพท์ เกี่ยวกับส่วนต่างๆของร่างกายโดยการสุ่มถามนักเรียนทีละคน2. ครูเปิดเพลงและให้นักเรียนช่วยกันร้องเพลง Head, Shoulders, Knees, and Toes อีกครั้งพร้อมทำท่าประกอบด้วย3. ครูและนักเรียนเฉลยแบบฝึกหัดร่วมกันสื่อการเรียนรู้1. โปสเตอร์รูปภาพอวัยวะร่างกาย2. ชีทเพลงหัว ไหล่ หัวเข่า และเท้า 3. วิดีโอเพลงหัว ไหล่ หัวเข่า และเท้า4.ใบงานเติมคำศัพท์ลงในช่องว่างให้ตรงตามรูปภาพ
การแปล กรุณารอสักครู่..
ผลลัพธ์ (ไทย) 3:[สำเนา]
คัดลอก!
เกรียงไม้เสร็จเกรียงไม้เสร็จเกรียงไม้เสร็จเกรียงไม้เสร็จเกรียงไม้เสร็จเกรียงไม้เสร็จเกรียงไม้เสร็จเกรียงไม้เสร็จเกรียงไม้เสร็จเกรียงไม้เสร็จเกรียงไม้เสร็จเกรียงไม้เสร็จเกรียงไม้เสร็จเกรียงไม้เสร็จ
การแปล กรุณารอสักครู่..
 
ภาษาอื่น ๆ
การสนับสนุนเครื่องมือแปลภาษา: กรีก, กันนาดา, กาลิเชียน, คลิงออน, คอร์สิกา, คาซัค, คาตาลัน, คินยารวันดา, คีร์กิซ, คุชราต, จอร์เจีย, จีน, จีนดั้งเดิม, ชวา, ชิเชวา, ซามัว, ซีบัวโน, ซุนดา, ซูลู, ญี่ปุ่น, ดัตช์, ตรวจหาภาษา, ตุรกี, ทมิฬ, ทาจิก, ทาทาร์, นอร์เวย์, บอสเนีย, บัลแกเรีย, บาสก์, ปัญจาป, ฝรั่งเศส, พาชตู, ฟริเชียน, ฟินแลนด์, ฟิลิปปินส์, ภาษาอินโดนีเซี, มองโกเลีย, มัลทีส, มาซีโดเนีย, มาราฐี, มาลากาซี, มาลายาลัม, มาเลย์, ม้ง, ยิดดิช, ยูเครน, รัสเซีย, ละติน, ลักเซมเบิร์ก, ลัตเวีย, ลาว, ลิทัวเนีย, สวาฮิลี, สวีเดน, สิงหล, สินธี, สเปน, สโลวัก, สโลวีเนีย, อังกฤษ, อัมฮาริก, อาร์เซอร์ไบจัน, อาร์เมเนีย, อาหรับ, อิกโบ, อิตาลี, อุยกูร์, อุสเบกิสถาน, อูรดู, ฮังการี, ฮัวซา, ฮาวาย, ฮินดี, ฮีบรู, เกลิกสกอต, เกาหลี, เขมร, เคิร์ด, เช็ก, เซอร์เบียน, เซโซโท, เดนมาร์ก, เตลูกู, เติร์กเมน, เนปาล, เบงกอล, เบลารุส, เปอร์เซีย, เมารี, เมียนมา (พม่า), เยอรมัน, เวลส์, เวียดนาม, เอสเปอแรนโต, เอสโทเนีย, เฮติครีโอล, แอฟริกา, แอลเบเนีย, โคซา, โครเอเชีย, โชนา, โซมาลี, โปรตุเกส, โปแลนด์, โยรูบา, โรมาเนีย, โอเดีย (โอริยา), ไทย, ไอซ์แลนด์, ไอร์แลนด์, การแปลภาษา.

Copyright ©2026 I Love Translation. All reserved.

E-mail: