แผนการจัดการเรียนรู้แบบบูรณาการที่ 1 หน่วยที่-
รหัสวิชา 2200-1003 การบัญชีเบื้องต้น 2 สอนครั้งที่ 1 (1-1)
ชื่อหน่วย ปฐมนิเทศ จำนวน 1 ช.ม.
สาระสำคัญ
การศึกษาการวิชาบัญชีเบื้องต้น 2 เป็นวิชาสำคัญที่ช่วยให้รู้จักพัฒนาทักษะ ความรู้ และความสามารถรวมทั้งสติปัญญาเพื่อแก้ปัญหา ผู้เรียนวิชานี้นอกจากจะได้ความรู้ที่ถูกต้องแล้ว ยังสามารถนำไปประยุกต์ใช้เพื่อเป็นเครื่องมือที่สำคัญในการแก้ปัญหาในชีวิตประจำวันอีกด้วย
จุดประสงค์การเรียนรู้
1.บอกจุดประสงค์รายวิชา สมรรถนะรายวิชา และคำอธิบายรายวิชาตามหลักสูตรฯ ได้
2.บอกแนวทางวัดผลและการประเมินผลการเรียนรู้ได้
3.ปฏิบัติกิจกรรมการเรียนร่วมกับผู้อื่นได้
4.มีการพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยมและคุณลักษณะอันพึงประสงค์ของผู้สำเร็จการศึกษา สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา ที่ครูสามารถสังเกตได้ขณะทำการสอนในเรื่อง
4.1 ความมีมนุษยสัมพันธ์
4.2 ความมีวินัย
4.3 ความรับผิดชอบ
4.4 ความซื่อสัตย์สุจริต
4.5 ความเชื่อมั่นในตนเอง
4.6 การประหยัด
4.7 ความสนใจใฝ่รู้
4.8 การละเว้นสิ่งเสพติดและการพนัน
4.9 ความรักสามัคคี
4.10 ความกตัญญูกตเวที
สมรรถนะรายวิชา
1.แสดงความรู้เกี่ยวกับหลักการและวิธีการบัญชีสำหรับกิจการเจ้าของคนเดียวประเภทธุรกิจซื้อขาย
สินค้า
2.ปฏิบัติงานบัญชีสำหรับกิจการเจ้าของคนเดียวประเภทธุรกิจ ซื้อขายสินค้าตามหลักการบัญชีที่รับรอง
ทั่วไป
เนื้อหาสาระ
1.จุดประสงค์รายวิชามาตรฐานรายวิชาและคำอธิบายรายวิชาตามหลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพ พุทธศักราช 2556 ของสำนักงานคณะกรรมการอาชีวศึกษา
2.แนวทางวัดผลและการประเมินผลการเรียนรู้
3.จัดกิจกรรมเพื่อสร้างความคุ้นเคย
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.ให้ผู้เรียนสร้างความคุ้นเคยโดยแข่งขันทายของศัพท์บัญชี โดยแบ่งกลุ่มตามความเหมาะสม ให้
สมาชิกตัวแทนเขียนคำตอบในกระดาษ หรือเขียนตอบบนกระดานหน้าชั้นเรียน โดยครูอ่านคำถามจากบัตรคำถาม ให้แต่ละกลุ่มเปลี่ยนตัวผู้ที่ออกมาเขียนตอบคนละหนึ่งข้อ ครูชมเชยกลุ่มที่ตอบได้คะแนนมากที่สุด เมื่อเฉลยแต่ละข้อให้เขียนคะแนนแต่ละกลุ่มบนกระดาน
ขั้นสอน
2.ผู้เรียนกับครู ช่วยกันสรุปความสำคัญของการศึกษาวิชาการบัญชีเบื้องต้น 2 ที่ใช้กันโดยทั่วไป
ผู้เรียนจดบันทึกไว้
3.ผู้เรียนรับฟังคำชี้แจงสังเขปรายวิชาการบัญชีเบื้องต้น 2 และการวัดประเมินผล ซักถามข้อปัญหา รวมทั้งแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการเรียนวิชานี้
6.ครูผู้สอนและผู้เรียน ร่วมกันแสดงความคิดเห็นในการทำบัญชีครัวเรือน ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของกระบวนการเรียนรู้ การศึกษา การฝึกตน เพื่อให้เกิดการปฏิบัติพัฒนาความรู้ ความคิด และการปฏิบัติที่ถูกต้อง ก่อให้เกิดความเจริญในด้านอาชีพหรือเศรษฐกิจ สังคม และวัฒนธรรม ซึ่งการทำบัญชีครัวเรือนเป็นเรื่องการบันทึกรายรับรายจ่ายประจำวัน/เดือน/ปี ว่ามีรายรับรายจ่ายจากอะไรบ้าง จำนวนเท่าใด รายการใดจ่ายน้อยจ่ายมาก จำเป็นน้อยจำเป็นมาก ก็อาจลดลงหรือเพิ่มขึ้นตามความจำเป็น ถ้าทุกคนคิดได้ก็แสดงว่าเป็นคนรู้จักพัฒนาตนเอง มีเหตุมีผล รู้จักพอประมาณ รักตนเอง รักครอบครัว รักชุมชน และรักประเทศชาติมากขึ้น จึงเห็นได้ว่าการทำบัญชีครัวเรือน คือวิถีแห่งการเรียนรู้เพื่อพัฒนาชีวิตตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
ตัวอย่างแบบบันทึกบัญชีรายรับ-รายจ่าย
ว.ด.ป. รายรับ จำนวนเงิน ว.ด.ป. รายรับ จำนวนเงิน
บาท สต. บาท สต.
หมายเหตุ: ถ้าไม่พอให้ใช้กระดาษ A-4 ตีแบบฟอร์มเพิ่มเติมได้
5.ผู้เรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยที่ 1 ใช้เวลาประมาณ 10 นาที
ขั้นสรุปและการประยุกต์
6.ผู้เรียนวางแผนการนำบัญชีไปประยุกต์ใช้กับงานในธุรกิจที่จำเป็นต้องใช้โดยทั่วไป
สื่อและแหล่งการเรียนรู้
1.หนังสือเรียน วิชาการบัญชีเบื้องต้น 2 ของสำนักพิมพ์เอมพันธ์
2.บัตรคำถาม
หลักฐาน
1. บันทึกการสอน
2. ใบแสดงผลการปฏิบัติงาน
3. แผนจัดการเรียนรู้
4. ใบเช็คชื่อเข้าห้องเรียน
การวัดผลและการประเมินผล
วิธีวัดผล
1. สังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
2. ตรวจใบงาน
3. ตรวจแบบประเมินผลการเรียนรู้
4. ประเมินกิจกรรมเสนอแนะผู้เรียนเป็นสำคัญ และส่งเสริมคุณธรรมนำความรู้
5 ประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
6 สังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
7 การสังเกตและประเมินพฤติกรรมด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์
เครื่องมือวัดผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
2. แบบประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม (โดยครู)
3. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม (โดยผู้เรียน)
4. แบบประเมินกิจกรรมใบงาน
5. แบบประเมินผลการเรียนรู้เรียน
6. แบบประเมินกิจกรรมเสนอแนะผู้เรียนเป็นสำคัญ และส่งเสริมคุณธรรมนำความรู้
7. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ โดยครูและผู้เรียนร่วมกันประเมิน
เกณฑ์การประเมินผล
1. เกณฑ์ผ่านการสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล ต้องไม่มีช่องปรับปรุง
2. เกณฑ์ผ่านการประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม คือ ปานกลาง (50 % ขึ้นไป)
3. เกณฑ์ผ่านการสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม คือ ปานกลาง (50% ขึ้นไป)
4. กิจกรรมใบงาน เกณฑ์ผ่าน คือ 50%
5. แบบประเมินผลการเรียนรู้มีเกณฑ์ผ่าน 50%
6. แบบประเมินกิจกรรมเสนอแนะผู้เรียนเป็นสำคัญและส่งเสริมคุณธรรมนำความรู้ผ่าน 50%
7 แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คะแนนขึ้นอยู่กับการประเมินตามสภาพจริง
กิจกรรมเสนอแนะ
1. ทำใบงานและแบบประเมินผลการเรียนรู้
2. บันทึกการรับ-จ่าย
3. กิจกรรมเสนอแนะผู้เรียนเป็นสำคัญ และส่งเสริมคุณธรรมนำความรู้
บันทึกหลังการสอน
ข้อสรุปหลังการสอน
...................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................