แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นประถมศึกษาปีที่ ๓
ภาคเรียนที่ ๑ ปีการศึกษา ๒๕๕๖
ชื่อหน่วยการเรียนรู้ About me เวลา ๑ ชั่วโมง
เรื่อง My Body
____________________________________________________________________________________
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงและสะกดคำศัพท์เกี่ยวกับอวัยวะของร่างกายได้ถูกต้อง
2. นักเรียนสามารถเขียนคำศัพท์และประโยคเกี่ยวกับอวัยวะของร่างกายได้ถูกต้อง
3. นักเรียนสามารถบอกความหมายของคำศัพท์ได้
เนื้อหาสาระ
การเรียนรู้คำศัพท์เกี่ยวกับอวัยวะต่างๆของร่างกายเราเป็นการเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้จริงและมีประโยชน์อย่างมากเพราะเป็นเรื่องที่ใกล้ตัวนักเรียนมากที่สุด
คำศัพท์: Head, Forehead, Eyebrow, Chin, Navel, Knee, Chest, Tongue, Tooth, Hair, Ear, Nose, Mouth, Neck, Shoulder, Arm, Hand, Finger, Leg, Foot, Toe, Stomach, Eye, Back, Ankle, Heel, Bottom, Elbow.
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน ( Warm up )
1. ครูทบทวนความรู้เดิมของนักเรียน โดยครูขอนักเรียนหนึ่งคนออกมาหน้าชั้นเรียน แล้วครูชี้ที่แขนของนักเรียนคนนั้น แล้วถามนักเรียนในห้องว่า What is this? ให้นักเรียนในห้องตอบพร้อมกันแล้วครูก็ชี้ที่อื่นๆอีก ซึ่งมีคำศัพท์คือ Arm แขน
Eye ตา
Mouth ปาก
Hand มือ
Nose จมูก
ขั้นนำเสนอ ( Presentation )
1. ครูติดโปสเตอร์รูปภาพอวัยวะต่างๆของร่างกายบนกระดาน
2. ครูชี้รูปภาพส่วนต่างๆของอวัยวะของร่างกายแล้วให้นักเรียนอ่านตามครูและอ่านพร้อมกัน
3. ครูแจกชีทเพลง Head, Shoulders, Knees, and Toes ให้นักเรียนอ่านพร้อมๆกัน
4. ครูเปิดเพลง Head, Shoulders, Knees, and Toes ให้นักเรียนฟังแล้วให้นักเรียนร้องพร้อมกันและทำท่าทางประกอบเพลง
เนื้อเพลง Head, Shoulders, Knees, and Toes
Head and shoulders , knees and toes, knees and toes.
Head and shoulders , knees and toes, knees and toes.
Eyes and ears and mouth and nose.
Head and shoulders, knees and toes, knees and toes.
Head and shoulders, knees and toes, knees and toes,
knees and toes.
Head and shoulders, knees and toes, knees and toes,
knees and toes.
ขั้นฝึก ( Practice )
ให้นักเรียนเล่นเกมโดยอ่านคำศัพท์ที่ครูชี้ในโปสเตอร์ ให้นักเรียนแย่งกันตอบ ใครยกมือก่อน คนนั้นจะได้อ่านและได้คะแนน ถ้าอ่านผิด ก็เริ่มเล่นใหม่
ขั้นการใช้ภาษา ( Production )
1.ให้นักเรียนวาดภาพคนและเขียนคำศัพท์แสดงส่วนต่างๆของร่างกายลงในกระดาษที่ครูแจกให้
2.ให้นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์ที่ได้วาดไปในข้อที่ 1
ขั้นสรุป ( Wrap Up )
1. ครูทบทวนคำศัพท์ เกี่ยวกับส่วนต่างๆของร่างกายโดยการสุ่มถามนักเรียนทีละคน
2. ครูเปิดเพลงและให้นักเรียนช่วยกันร้องเพลง Head, Shoulders, Knees, and Toes อีกครั้งพร้อมทำท่าประกอบด้วย
3. ครูและนักเรียนเฉลยแบบฝึกหัดร่วมกัน
สื่อการเรียนรู้
1. โปสเตอร์รูปภาพอวัยวะร่างกาย
2. ชีทเพลง Head, Shoulders, Knees, and Toes
3. วิดีโอเพลง Head, Shoulders, Knees, and Toes
4.ใบงานเติมคำศัพท์ลงในช่องว่างให้ตรงตามรูปภาพ
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2556 ชื่อหน่วยการเรียนรู้เกี่ยวกับฉันเวลา 1 ชั่วโมงเรื่องของฉัน หัวหน้าผากคิ้วคางสะดือ, เข่า, หน้าอก, ลิ้น, ฟัน, ผม, หูจมูกปากคอไหล่แขนมือนิ้วมือ, ขา, เท้า, เท้า, กระเพาะอาหาร, ตา, Back, ข้อเท้า ส้นเท้า, ล่าง, ข้อศอก. ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน (อุ่นเครื่อง) 1 ครูทบทวนความรู้เดิมของนักเรียน แล้วครูชี้ที่แขนของนักเรียนคน นั้นแล้วถามนักเรียนในห้องว่า นี้คืออะไร? ซึ่งมีคำศัพท์คือแขนแขนตาตาปากปากมือมือจมูกจมูกขั้นนำเสนอ (Presentation) 1 ครูแจกชีทเพลงหัวไหล่เข่าและนิ้วเท้าให้นักเรียนอ่านพร้อม ๆ กัน4 ครูเปิดเพลงหัวไหล่เข่าและนิ้วเท้า หัวไหล่เข่าและนิ้วเท้าหัวและไหล่เข่าและนิ้วเท้า, หัวเข่าและเท้า. หัวและไหล่เข่าและนิ้วเท้า, หัวเข่าและเท้า. ตาและหูและปากและจมูก. หัวและไหล่เข่าและนิ้วเท้า, หัวเข่าและ เท้า. หัวและไหล่เข่าและนิ้วเท้า, หัวเข่าและเท้าหัวเข่าและเท้า. หัวและไหล่เข่าและนิ้วเท้า, หัวเข่าและเท้าหัวเข่าและเท้า. ขั้นฝึก (การปฏิบัติ นักเรียนเป็นแย่งให้กันตอบใครยกมือก่อนของคุณคนนั้นจะได้อ่านและได้คะแนนคะแนนถ้าอ่านผิดก็เริ่มเล่นใหม่ขั้นหัวเรื่อง: การใช้ภาษา (การผลิต 1 ขั้นสรุป (Wrap Up) 1. ครูทบทวนคำศัพท์ หัวไหล่เข่าและนิ้วเท้าอีกครั้งพร้อมทำท่าประกอบด้วย3 โปสเตอร์รูปภาพอวัยวะร่างกาย2. ชีทเพลงหัวไหล่เข่าและนิ้วเท้า3. วิดีโอเพลงหัวไหล่เข่าและ
การแปล กรุณารอสักครู่..
