Example 1. Oil, with r = 900kg/m3 and kinematic coefficient of viscosity n = 0,00001m2/s,
flows at qv = 0,2m3/s through 500 m of 200-mm diameter cast-iron pipe. Determine (a) the head
loss and (b) the pressure drop if the pipe slopes down at 10 in the flow direction.
Solution. First we compute the Reynolds number Re =V · d/n = 4 · qv/(p dn ) = 4 · 0,2/(3,14 ·
0,2 · 0,00001) = 128000. Velocity is equal to v = qv/(p d2
4 ) = 6.4 m/s. Absolute roughness for
iron-cast pipe is e = 0.26 mm. So relative roughness is e = e
d = 0,0013. Now we are able to
calculate using the formula(10) or Moody chart, friction factor f = 0,0225. Then the head loss is
ตัวอย่างที่ 1 น้ำมันที่มี r = 900kg/m3 และค่าสัมประสิทธิ์ความหนืดจลนศาสตร์ n = 0,00001 m2 / s กระแส
ที่ QV = 0.2 m3 / s ผ่าน 500 เมตรจาก 200 มม. ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางท่อเหล็กหล่อ ตรวจสอบ (ก) หัวสูญเสีย
และ (ข) ความดันลดลงถ้าท่อลาดลงที่ 10 ในทิศทางการไหล. โซลูชั่น
แรกที่เราคำนวณจำนวน Reynolds ใหม่ = v · d / n = 4 ·คิวโวลต์ / (p DN) = 4 · 0,2 / (3,14 ··
0,2 0,00001) = 128,000ความเร็วเท่ากับ v = คิวโวลต์ / (d2 p
4) = 6.4 m / s ความขรุขระแน่นอนสำหรับ
ท่อเหล็กเป็น e = 0.26 มม. ความขรุขระญาติเพื่อให้เป็น e = e
d = 0,0013 ตอนนี้เราสามารถที่จะ
คำนวณโดยใช้สูตร (10) หรือแผนภูมิมู้ดดี้ปัจจัยแรงเสียดทาน f = 0,0225 แล้วการสูญเสียหัว
การแปล กรุณารอสักครู่..

ตัวอย่างที่ 1 น้ำมัน มี r = n 900kg/m3 และจลน์สัมประสิทธิ์ความหนืด = 0, 00001m 2/s,
ไหลที่ qv = 0, 2m 3/s ผ่าน 500 เมตรเส้นผ่าศูนย์กลาง 200 มม. cast-iron ท่อ กำหนด (ก) หัว
ขาดทุนและ (ข)แรงดันปล่อยถ้าท่อลาดลงที่ 10 ในกระแสทิศทาง
โซลูชัน ครั้งแรก เราคำนวณเรย์โนลด์สหมายเลข Re = V · d/n = 4 · qv /(p dn) = 4 · 0,2 / (3,14 ·
0, 2 · 0,00001) = 128000 ความเร็วเท่ากับ v = qv / (p d2
4) = 6.4 m/s. ความหยาบแน่นอนสำหรับ
ท่อเหล็กหล่อเป็น e = 0.26 mm ดังนั้นความหยาบสัมพัทธ์ e = e
d = 0,0013 ตอนนี้เราจะสามารถ
คำนวณโดยใช้ formula(10) หรือแผนภูมิอารมณ์ f ปัจจัยแรงเสียดทาน = 0,0225 แล้วขาดทุนใหญ่
การแปล กรุณารอสักครู่..

ตัวอย่างเช่น 1 . น้ำมัน,พร้อมด้วย r = 900 กก./ M 3 และ kinematic ตัวเลขของค่าความหนืด N = 0,00001 m 2 / s ,
ไหลที่ qv = 0,2 M 3 / s ผ่าน 500 ม. 200 มม.เส้นผ่านศูนย์กลางเหล็กดัดท่อ. กำหนด(ก)การสูญเสียหัว
และ(ข)ลดลงของแรงดันที่หากท่อที่ลาดลงไปที่ 10 ในการไหลของน้ำไปในทิศทางตรงกันข้ามกับแนว.
โซลูชันนี้ คนแรกที่เราการประมวลผล qv Reynolds หมายเลขอีกครั้ง= V ? D / N = 4 ?/( P DN )= 4 ? 0,2 /( 3,14 n 0,2 ? 0,00001 )= 128000ความเร็วเท่ากับม. V = qv /( P D 2 N 4 )= 6.4 / S รุนแรงมากสำหรับท่อ
เตารีด - หล่อคือ E =เท่ากับ 0.26 เท่ามม. ดังนั้นรุนแรงญาติคือ E = E
D = 0,0013 ในตอนนี้เรามีความสามารถในการ
ซึ่งจะช่วยคำนวณโดยใช้สูตรนี้( 10 )หรืออารมณ์ แผนภูมิ การเสียดสีปัจจัย F = 0,0225 จากนั้นการสูญเสียหัวที่มี
การแปล กรุณารอสักครู่..
