แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1  หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับไม่เกิน 1,000 การแปล - แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1  หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับไม่เกิน 1,000 ไทย วิธีการพูด

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 หน่วยการ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับไม่เกิน 1,000 (แนวประยุกต์ของโรงเรียนในโครงการทรูปลูกปัญญา) ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
เรื่อง การอ่านและเขียนตัวเลขตัวหนังสือแทนจำนวน เวลา 2 ชั่วโมง

สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด
ตัวเลขคือสัญลักษณ์ที่ใช้เขียนแทนจำนวนสิ่งที่นับได้การอ่านตัวเลขใช้การเขียนคำอ่านเป็นตัวหนังสือ

ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้
มฐ ค 1.1 ป.2/1 เขียนและอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทย และตัวหนังสือแสดงปริมาณของสิ่งของหรือจำนวนนับที่ไม่เกินหนึ่งพัน และศูนย์

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อ่านและเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกตัวเลขไทยและตัวหนังสือแทนจำนวนได้ (ความรู้)
2. เรียนคณิตศาสตร์ด้วยความสนใจสนุกสนานและรับผิดชอบงาน (คุณลักษณะอันพึงประสงค์)
3. ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ในการสื่อสาร การสื่อความหมาย และการนำเสนอได้อย่างถูกต้อง (ทักษะและกระบวนการ)


สาระการเรียนรู้
1. การบอกจำนวน
2. การอ่านและเขียนตัวเลขตัวหนังสือแทนจำนวน

กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
1. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนในสื่อทรู8กลุ่มสาระ จำนวน 10 ข้อ ครูตรวจเก็บคะแนน
2. แบ่งกลุ่มนักเรียนกลุ่มละ 3-4 นับสิ่งของต่าง ๆในห้องเรียนกลุ่มละ 1 อย่างแล้วออกมาเขียนสิงที่นับได้บนกระดานอัจฉริยะ
3. ร่วมกันเล่นเกมพอเพียงเพื่อฝึกสมาธินักเรียนก่อนเรียน
4. สนทนาทบทวนเรื่องจำนวนไม่เกิน 100 โดยใช้บัตรภาพแสดงจำนวน หรือนับสิ่งของขนาดเล็ก เช่น ไม้ไอศกรีม ไม้จิ้มฟัน เหรียญบาท เมล็ดมะขาม เป็นต้น
5. ให้นักเรียนเล่นเกมแข่งขันเขียนจำนวนไม่เกิน 100 โดยแบ่งนักเรียนเป็น 2 กลุ่ม ให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาเขียนจำนวนบนกระดานทีละคนโดยครูเขียนบนกระดาษอัจฉริยะแสดงจำนวนให้ นักเรียนดูกลุ่มใดเขียนถูกต้องมากกว่า เป็นฝ่ายชนะ
6. ครูให้นักเรียนดูการเขียนตัวอารบิค ตัวเลขไทย และตัวหนังสือแทนจำนวน ในสื่อทรู8 กลุ่มสาระ

ชั่วโมงที่ 2
1. ครูให้นักเรียนศึกษาแผ่นตารางร้อยและตารางสิบอย่างละ 1 แผ่นในสื่อทรู8 กลุ่มสาระครูแนะนำเพิ่มเติมว่าหมายถึงจำนวนหนึ่งร้อยสิบแล้วเขียนให้นักเรียนดูบนกระดานดำจากนั้นให้นักเรียนสะกดคำว่าหนึ่งร้อยสิบเป็นตัวหนังสือโดยครูเป็นผู้เขียน
1 ร้อยกับ 1 สิบ ตัวเลขอารบิก 110
ตัวเลขไทย ๑๑๐
ตัวหนังสือหนึ่งร้อยสิบ
2 ร้อยกับ 2 สิบ ตัวเลขอารบิก 220
ตัวเลขไทย ๒๒๐
ตัวหนังสือสองร้อยยี่สิบ
2. ให้นักเรียนฝึกดูแผ่นตารางร้อยและตารางสิบจำนวนอื่น ๆเช่น 150, 220, 340 เป็นต้นพร้อมกับให้
นักเรียนอ่านเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกตัวเลขไทยและตัวหนังสือจนคล่องแคล่วยกตัวอย่างทำนองนี้ 2-3 ตัวอย่างโดยการเพิ่มแผ่นตารางหน่วยแล้วให้อ่านจำนวนอื่นๆจนคล่องโดยย้ำนักเรียนให้จำว่า 1 สิบอ่านว่าสิบ2 สิบอ่านว่ายี่สิบเป็นต้น
3. ครูแนะนำเพิ่มเติมว่าจำนวนที่เกิน 100 แต่หลักสิบเป็นศูนย์เช่น 101 แสดงเป็นภาพได้โดยครูนำ แผ่นตารางร้อย 1 แผ่นกับแผ่นตารางหน่วย 1 แผ่นติดบนกระดานย้ำให้นักเรียนจำว่าเลข 1 เมื่อเป็นหลักหน่วยให้อ่านว่าเอ็ดแล้วให้นักเรียนลองอ่านจำนวนอื่น ๆเช่น 201 สองร้อยเอ็ด 301 สามร้อยเอ็ดจากนั้นครูแสดงจำนวนอื่นๆ
4. ครูใช้หลักลูกคิดแสดงจำนวนหลักร้อยหลักสิบและหลักหน่วยในสื่อทรู8 กลุ่มสาระให้นักเรียนบอกจำนวนด้วยปากเปล่าเช่นสามร้อยสี่สิบเอ็ด ห้าร้อยสามสิบสาม
5. ให้นักเรียนทำแบบฝึกเสริมทักษะในสื่อทรู8 กลุ่มสาระ จำนวน 10 ข้อ


การวัดผลและประเมินผล
1. วิธีการวัดผล
1.1 สังเกตพฤติกรรมระหว่างเรียน
1.2 ตรวจแบบฝึกเสริมทักษะ
2. เครื่องมือวัดผล
2.1 แบบบันทึกการสังเกตพฤติกรรมระหว่างเรียน
2.2 แบบฝึกเสริมทักษะ
0/5000
จาก: -
เป็น: -
ผลลัพธ์ (ไทย) 1: [สำเนา]
คัดลอก!
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับไม่เกิน 1,000 (แนวประยุกต์ของโรงเรียนในโครงการทรูปลูกปัญญา) ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2เรื่อง การอ่านและเขียนตัวเลขตัวหนังสือแทนจำนวน เวลา 2 ชั่วโมง สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด ตัวเลขคือสัญลักษณ์ที่ใช้เขียนแทนจำนวนสิ่งที่นับได้การอ่านตัวเลขใช้การเขียนคำอ่านเป็นตัวหนังสือ ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้ มฐ ค 1.1 ป.2/1 เขียนและอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทย และตัวหนังสือแสดงปริมาณของสิ่งของหรือจำนวนนับที่ไม่เกินหนึ่งพัน และศูนย์จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. อ่านและเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกตัวเลขไทยและตัวหนังสือแทนจำนวนได้ (ความรู้) 2. เรียนคณิตศาสตร์ด้วยความสนใจสนุกสนานและรับผิดชอบงาน (คุณลักษณะอันพึงประสงค์) 3. ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ในการสื่อสาร การสื่อความหมาย และการนำเสนอได้อย่างถูกต้อง (ทักษะและกระบวนการ) สาระการเรียนรู้ 1. การบอกจำนวน 2. การอ่านและเขียนตัวเลขตัวหนังสือแทนจำนวน กิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่ 1 1. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนในสื่อทรู8กลุ่มสาระ จำนวน 10 ข้อ ครูตรวจเก็บคะแนน 2. แบ่งกลุ่มนักเรียนกลุ่มละ 3-4 นับสิ่งของต่าง ๆในห้องเรียนกลุ่มละ 1 อย่างแล้วออกมาเขียนสิงที่นับได้บนกระดานอัจฉริยะ 3. ร่วมกันเล่นเกมพอเพียงเพื่อฝึกสมาธินักเรียนก่อนเรียน 4. สนทนาทบทวนเรื่องจำนวนไม่เกิน 100 โดยใช้บัตรภาพแสดงจำนวน หรือนับสิ่งของขนาดเล็ก เช่น ไม้ไอศกรีม ไม้จิ้มฟัน เหรียญบาท เมล็ดมะขาม เป็นต้น 5. ให้นักเรียนเล่นเกมแข่งขันเขียนจำนวนไม่เกิน 100 โดยแบ่งนักเรียนเป็น 2 กลุ่ม ให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาเขียนจำนวนบนกระดานทีละคนโดยครูเขียนบนกระดาษอัจฉริยะแสดงจำนวนให้ นักเรียนดูกลุ่มใดเขียนถูกต้องมากกว่า เป็นฝ่ายชนะ 6. ครูให้นักเรียนดูการเขียนตัวอารบิค ตัวเลขไทย และตัวหนังสือแทนจำนวน ในสื่อทรู8 กลุ่มสาระ ชั่วโมงที่ 2 1. ครูให้นักเรียนศึกษาแผ่นตารางร้อยและตารางสิบอย่างละ 1 แผ่นในสื่อทรู8 กลุ่มสาระครูแนะนำเพิ่มเติมว่าหมายถึงจำนวนหนึ่งร้อยสิบแล้วเขียนให้นักเรียนดูบนกระดานดำจากนั้นให้นักเรียนสะกดคำว่าหนึ่งร้อยสิบเป็นตัวหนังสือโดยครูเป็นผู้เขียน 1 ร้อยกับ 1 สิบ ตัวเลขอารบิก 110 ตัวเลขไทย ๑๑๐ ตัวหนังสือหนึ่งร้อยสิบ 2 ร้อยกับ 2 สิบ ตัวเลขอารบิก 220 ตัวเลขไทย ๒๒๐ ตัวหนังสือสองร้อยยี่สิบ 2. ให้นักเรียนฝึกดูแผ่นตารางร้อยและตารางสิบจำนวนอื่น ๆเช่น 150, 220, 340 เป็นต้นพร้อมกับให้นักเรียนอ่านเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกตัวเลขไทยและตัวหนังสือจนคล่องแคล่วยกตัวอย่างทำนองนี้ 2-3 ตัวอย่างโดยการเพิ่มแผ่นตารางหน่วยแล้วให้อ่านจำนวนอื่นๆจนคล่องโดยย้ำนักเรียนให้จำว่า 1 สิบอ่านว่าสิบ2 สิบอ่านว่ายี่สิบเป็นต้น 3. ครูแนะนำเพิ่มเติมว่าจำนวนที่เกิน 100 แต่หลักสิบเป็นศูนย์เช่น 101 แสดงเป็นภาพได้โดยครูนำ แผ่นตารางร้อย 1 แผ่นกับแผ่นตารางหน่วย 1 แผ่นติดบนกระดานย้ำให้นักเรียนจำว่าเลข 1 เมื่อเป็นหลักหน่วยให้อ่านว่าเอ็ดแล้วให้นักเรียนลองอ่านจำนวนอื่น ๆเช่น 201 สองร้อยเอ็ด 301 สามร้อยเอ็ดจากนั้นครูแสดงจำนวนอื่นๆ 4. ครูใช้หลักลูกคิดแสดงจำนวนหลักร้อยหลักสิบและหลักหน่วยในสื่อทรู8 กลุ่มสาระให้นักเรียนบอกจำนวนด้วยปากเปล่าเช่นสามร้อยสี่สิบเอ็ด ห้าร้อยสามสิบสาม
5. ให้นักเรียนทำแบบฝึกเสริมทักษะในสื่อทรู8 กลุ่มสาระ จำนวน 10 ข้อ


การวัดผลและประเมินผล
1. วิธีการวัดผล
1.1 สังเกตพฤติกรรมระหว่างเรียน
1.2 ตรวจแบบฝึกเสริมทักษะ
2. เครื่องมือวัดผล
2.1 แบบบันทึกการสังเกตพฤติกรรมระหว่างเรียน
2.2 แบบฝึกเสริมทักษะ
การแปล กรุณารอสักครู่..
ผลลัพธ์ (ไทย) 3:[สำเนา]
คัดลอก!
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับไม่เกิน 1000 ( แนวประยุกต์ของโรงเรียนในโครงการทรูปลูกปัญญา ) ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2เรื่องการอ่านและเขียนตัวเลขตัวหนังสือแทนจำนวนเวลา 2 ชั่วโมงสาระสำคัญ / ความคิดรวบยอดตัวเลขคือสัญลักษณ์ที่ใช้เขียนแทนจำนวนสิ่งที่นับได้การอ่านตัวเลขใช้การเขียนคำอ่านเป็นตัวหนังสือตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้มฐค 1.1 ป 2 / 1 เขียนและอ่านตัวเลขฮินดูอารบิกตัวเลขไทยและตัวหนังสือแสดงปริมาณของสิ่งของหรือจำนวนนับที่ไม่เกินหนึ่งพันและศูนย์จุดประสงค์การเรียนรู้1 . อ่านและเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกตัวเลขไทยและตัวหนังสือแทนจำนวนได้ ( ความรู้ )2 . เรียนคณิตศาสตร์ด้วยความสนใจสนุกสนานและรับผิดชอบงาน ( คุณลักษณะอันพึงประสงค์ )3 . ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ในการสื่อสารการสื่อความหมายและการนำเสนอได้อย่างถูกต้อง ( ทักษะและกระบวนการ )สาระการเรียนรู้1 . การบอกจำนวน2 . การอ่านและเขียนตัวเลขตัวหนังสือแทนจำนวนกิจกรรมการเรียนรู้ชั่วโมงที่ 11 . นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนในสื่อทรู 8 กลุ่มสาระจำนวน 10 ข้อครูตรวจเก็บคะแนน2 . แบ่งกลุ่มนักเรียนกลุ่มละ 3-4 นับสิ่งของต่างๆในห้องเรียนกลุ่มละ 1 อย่างแล้วออกมาเขียนสิงที่นับได้บนกระดานอัจฉริยะ3 . ร่วมกันเล่นเกมพอเพียงเพื่อฝึกสมาธินักเรียนก่อนเรียน4 . สนทนาทบทวนเรื่องจำนวนไม่เกิน 100 โดยใช้บัตรภาพแสดงจำนวนหรือนับสิ่งของขนาดเล็กเช่นไม้ไอศกรีมไม้จิ้มฟันเหรียญบาทเมล็ดมะขามเป็นต้น5 . ให้นักเรียนเล่นเกมแข่งขันเขียนจำนวนไม่เกิน 100 โดยแบ่งนักเรียนเป็น 2 กลุ่มให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาเขียนจำนวนบนกระดานทีละคนโดยครูเขียนบนกระดาษอัจฉริยะแสดงจำนวนให้นักเรียนดูกลุ่มใดเขียนถูกต้องมากกว่าเป็นฝ่ายชนะ6 . ครูให้นักเรียนดูการเขียนตัวอารบิคตัวเลขไทยและตัวหนังสือแทนจำนวนในสื่อทรู 8 กลุ่มสาระชั่วโมงที่ 21 . ครูให้นักเรียนศึกษาแผ่นตารางร้อยและตารางสิบอย่างละ 1 แผ่นในสื่อทรู 8 กลุ่มสาระครูแนะนำเพิ่มเติมว่าหมายถึงจำนวนหนึ่งร้อยสิบแล้วเขียนให้นักเรียนดูบนกระดานดำจากนั้นให้นักเรียนส
การแปล กรุณารอสักครู่..
 
ภาษาอื่น ๆ
การสนับสนุนเครื่องมือแปลภาษา: กรีก, กันนาดา, กาลิเชียน, คลิงออน, คอร์สิกา, คาซัค, คาตาลัน, คินยารวันดา, คีร์กิซ, คุชราต, จอร์เจีย, จีน, จีนดั้งเดิม, ชวา, ชิเชวา, ซามัว, ซีบัวโน, ซุนดา, ซูลู, ญี่ปุ่น, ดัตช์, ตรวจหาภาษา, ตุรกี, ทมิฬ, ทาจิก, ทาทาร์, นอร์เวย์, บอสเนีย, บัลแกเรีย, บาสก์, ปัญจาป, ฝรั่งเศส, พาชตู, ฟริเชียน, ฟินแลนด์, ฟิลิปปินส์, ภาษาอินโดนีเซี, มองโกเลีย, มัลทีส, มาซีโดเนีย, มาราฐี, มาลากาซี, มาลายาลัม, มาเลย์, ม้ง, ยิดดิช, ยูเครน, รัสเซีย, ละติน, ลักเซมเบิร์ก, ลัตเวีย, ลาว, ลิทัวเนีย, สวาฮิลี, สวีเดน, สิงหล, สินธี, สเปน, สโลวัก, สโลวีเนีย, อังกฤษ, อัมฮาริก, อาร์เซอร์ไบจัน, อาร์เมเนีย, อาหรับ, อิกโบ, อิตาลี, อุยกูร์, อุสเบกิสถาน, อูรดู, ฮังการี, ฮัวซา, ฮาวาย, ฮินดี, ฮีบรู, เกลิกสกอต, เกาหลี, เขมร, เคิร์ด, เช็ก, เซอร์เบียน, เซโซโท, เดนมาร์ก, เตลูกู, เติร์กเมน, เนปาล, เบงกอล, เบลารุส, เปอร์เซีย, เมารี, เมียนมา (พม่า), เยอรมัน, เวลส์, เวียดนาม, เอสเปอแรนโต, เอสโทเนีย, เฮติครีโอล, แอฟริกา, แอลเบเนีย, โคซา, โครเอเชีย, โชนา, โซมาลี, โปรตุเกส, โปแลนด์, โยรูบา, โรมาเนีย, โอเดีย (โอริยา), ไทย, ไอซ์แลนด์, ไอร์แลนด์, การแปลภาษา.

Copyright ©2024 I Love Translation. All reserved.

E-mail: