แผนการจัดการเรียนรู้แบบเน้นสมรรถนะ
รหัสวิชา 2001-1001 ชื่อวิชา ความรู้เกี่ยวกับงานอาชีพ สอนครั้งที่ 14 หน่วยที่ 6
ชื่อบท หลักการบริหารคุณภาพและการเพิ่มผลผลิต : กรณีตัวอย่าง เทคนิคการผลิตให้ต้นทุนต่ำกว่าผู้แข่งขันเวลา 2 ชม. /สัปดาห์
1. สาระสำคัญ
ในการดำเนินธุรกิจในรูปแบบใดนั้น เป้าหมายของผู้ประกอบการจะไม่ใช่เพียง “ความอยู่รอดขององค์กร” แต่ต้องเป็นชัยชนะอย่างภาคภูมิใจขององค์กร และมีปัจจัยหนึ่งที่จะเอาชนะคู่แข่งขันได้ ได้แก่ การลดราคาทุน ถึงขนาดคู่แข่งขันตามไม่ได้ จึงเป็นหน้าที่ของทุกฝ่ายภายในองค์กร นับตั้งแต่ผู้บริหารไปถึงฝ่ายสนับสนุนร่วมมือเป็นหนึ่งเดียว และต้องเร่งดำเนินการให้ประสบความสำเร็จ ให้องค์กรอยู่รอด และเจริญก้าวหน้าตลอดไป
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 จุดประสงค์ทั่วไป
1. เพื่อให้ทราบเทคนิคการผลิตให้ต้นทุนต่ำกว่าคู่แข่งขัน
2. เพื่อให้ทราบว่าการเพิ่มผลผลิตมีวิธีการใดบ้าง
2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
1) พุทธิพิสัย
- มีความเข้าใจและความจำที่ดีเกี่ยวกับเทคนิคการผลิตให้ต้นทุนต่ำกว่าคู่แข่งขัน
2) ทักษะพิสัย
- ค้นคว้าหาข้อมูลและปฏิบัติงานกลุ่ม เพื่อทำรายงานเกี่ยวกับเทคนิคการผลิตให้ต้นทุนต่ำกว่าคู่แข่งขัน
3) จิตพิสัย
- มีความสนใจในเรื่องของเทคนิคการผลิตให้ต้นทุนต่ำกว่าคู่แข่งขัน
3. สมรรถนะ
1. บอกเทคนิคการเพิ่มผลผลิตในองค์กรได้
2. สรุปกรณีตัวอย่างเทคนิคการผลิตให้ต้นทุนต่ำกว่าคู่แข่งขันได้
4. สาระการเรียนรู้
- กรณีตัวอย่าง เทคนิคการผลิตให้ต้นทุนต่ำกว่าผู้แข่งขัน
5. กิจกรรมการเรียนรู้
5.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
- ทบทวนเกี่ยวกับการเพิ่มผลผลิตในองค์กร
5.2 ขั้นสอน
- ให้ความรู้เกี่ยวกับและยกตัวอย่างเทคนิคการเพิ่มผลผลิตให้ต้นทุนต่ำกว่าคู่แข่งขัน
5.3 ขั้นสรุป
- สรุปกรณีตัวอย่างเทคนิคการผลิตให้ต้นทุนต่ำกว่าคู่แข่งขันได้
6. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
- ผลิตอย่างไรให้ต้นทุนต่ำกว่าคู่แข่งขัน ธนัญ พลแสน สำนักพิมพ์ ส.ส.ท. 2555
7. การบูรณาการเชื่อมโยง
7.1 สาระการเรียนรู้
- สามารถเชื่อมโยงเทคนิคต่าง ๆ ให้กับสถานการณ์ที่จะเกิดขึ้นในอนาคตได้
7.2 การบูรณาการ
7.2.1 มนุษยสัมพันธ์
- เทคนิคการผลิตให้ต้นทุนต่ำกว่าคู่แข่งขันนั้นต้องอาศัยความร่วมมือกันในองค์กร
7.2.2 สังคม
- เทคนิคการผลิตให้ต้นทุนต่ำกว่าคู่แข่งขันนั้นจะเริ่มต้นจากการสะสาง ถ้านำเทคนิคนี้มาใช้ในสังคม จะทำให้สังคมน่าอยู่มากขึ้น
7.3 กิจกรรม
7.3.1 แลกเปลี่ยนความคิด
- ให้แต่ละกลุ่มระดมความคิดเกี่ยวกับเทคนิคการผลิตให้ต้นทุนต่ำกว่าคู่แข่งขันว่าสามารถมีเทคนิคอะไรได้อีกบ้าง
7.3.2 การทำงานเป็นกลุ่ม
- ให้แต่ละกลุ่มทำงานเทคนิคการผลิตให้ต้นทุนต่ำกว่าคู่แข่งขัน และออกมานำเสนอหน้าชั้นเรียน
8. การวัดและการประเมินผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม
2. ประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะที่พึงประสงค์
9. บันทึกผลหลักการจัดการเรียนรู้
-
10. ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
-
11. ความคิดเห็นของผู้บริหาร/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย
-