แผนการจัดการเรียนรู้แบบเน้นสมรรถนะ
รหัสวิชา 2001-1001 ชื่อวิชา ความรู้เกี่ยวกับงานอาชีพ สอนครั้งที่ 18 หน่วยที่ 7
ชื่อบท การจัดการสิ่งแวดล้อมและความปลอดภัย : การจัดการความปลอดภัยเวลา 2 ชม. /สัปดาห์
1. สาระสำคัญ
การพัฒนาทัศนคติและพฤติกรรมในการทำงานด้วยความปลอดภัยเป็นสิ่งที่สำคัญอย่างหนึ่งในการประกอบอาชีพ ความปลอดภัยจึงนับได้ว่าเป็นหัวใจของการทำงาน ผู้ที่ปฏิบัติงานได้ดีจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องระมัดระวังเรื่องความปลอดภัยอยู่เสมอ
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 จุดประสงค์ทั่วไป
- เข้าใจถึงประเด็นสำคัญของการจัดการความปลอดภัย
2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
1) พุทธิพิสัย
- มีความเข้าใจและสามารถอธิบายความหมายของการจัดการความปลอดภัยได้
2) ทักษะพิสัย
- ค้นคว้าหาข้อมูลเกี่ยวกับความปลอดภัยได้อย่างถูกต้อง และมีกรณีตัวอย่างที่ชัดเจน
3) จิตพิสัย
- มีความใส่ใจในด้านการจัดการความปลอดภัย เนื่องจากเป็นเรื่องที่ใกล้ตัว
3. สมรรถนะ
1. สรุปความสำคัญการจัดการความปลอดภัย
2. เข้าใจตัวอย่างกฎหมายที่เกี่ยวข้องในเรื่องของความปลอดภัย
3. เข้าใจตัวอย่างการจัดการความปลอดภัยในโรงงานและงานสำนักงาน
4. สาระการเรียนรู้
- การจัดการความปลอดภัย
5. กิจกรรมการเรียนรู้
5.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
- ทบทวนเกี่ยวกับการจัดการสิ่งแวดล้อม
5.2 ขั้นสอน
- ให้ความรู้เกี่ยวกับการจัดการความปลอดภัย และวิธีการใช้เครื่องมือต่าง ๆ โดยมีการอธิบายกรณีศึกษาร่วมด้วย
5.3 ขั้นสรุป
- สรุปถึงความสำคัญของการจัดการความปลอดภัย เนื่องจากเป็นเรื่องใกล้ต้ว
6. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
- จริยธรรมธุรกิจ รศ. เนตร์พัณณา ยาวิราช ศูนย์หนังสือ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
7. การบูรณาการเชื่อมโยง
7.1 สาระการเรียนรู้
- สามารถเชื่อมโยงการจัดการความปลอดภัยไปใช้กับสถานการณ์จริงได้
7.2 การบูรณาการ
7.2.1 มนุษยสัมพันธ์
- อุบัติเหตุเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้ตลอดเวลา ดังนั้นต้องมีการทำกิจกรรมต่าง ๆ ด้วยความระมัดระวัง มีการตักเตือนซึ่งกันและกัน จึงทำให้เกิดความปลอดภัย
7.2.2 สังคม
- การทำงานใด ๆ ก็ตามไม่ว่าจะเป็นงานในโรงงานอุตสาหกรรม หรืองานในสำนักงาน จำเป็นต้องคำนึงถึงความปลอดภัย ในการทำงานเป็นอันดับแรก โดยทั่วไปที่รักษาความปลอดภัยในสถานที่ทำงานบางที่พนักงานหรือคนงานอาจไม่ค่อยให้ความสำคัญมากนัก เพราะการป้องกันการทำงานก็มีความแตกต่างกันทำให้เกิดอุบัติเหตุจากทำงานกันอยู่เสมอดังนั้นจึงมีการออกกฎหมายออกมาเพื่อให้เกิดโอกาสเสี่ยงน้อยที่สุด
7.3 กิจกรรม
7.3.1 แลกเปลี่ยนความคิด
- ให้แต่ละกลุ่มระดมความคิดเห็นเกี่ยวกับการจัดการความปลอดภัย
7.3.2 การทำงานเป็นกลุ่ม
- ให้แต่ละกลุ่มออกมาอธิบายเกี่ยวกับกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับความปลอดภัยกลุ่ม 5 นาที
8. การวัดและการประเมินผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม
2. ประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะที่พึงประสงค์
9. บันทึกผลหลักการจัดการเรียนรู้
-
10. ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
-
11. ความคิดเห็นของผู้บริหาร/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย
-