แผนการจัดการเรียนรู้แบบเน้นสมรรถนะ
รหัสวิชา 2001-1001 ชื่อวิชา ความรู้เกี่ยวกับงานอาชีพ สอนครั้งที่ 11 หน่วยที่ 5
ชื่อบท หลักการบริหาร เงิน คน และงาน : หลักการบริหารเงิน เวลา 2 ชม. /สัปดาห์
1. สาระสำคัญ
ทรัพยากรที่สำคัญอย่างยิ่งของการประกอบธุรกิจคือ เงิน หลายคนกล่าวว่า เงินคือองค์ประกอบที่สำคัญที่สุดในธุรกิจ แล้วมีแนวความคิดของอีกหลายคนแย้งว่าไม่ใช่เพราะเงิน โดยตัวมันเองจะไม่สามารถให้อะไรเกิดขึ้นมาได้หากปราศจากคน แต่อย่างไรก็ตามธุรกิจจะดำเนินไป ด้วยความไม่สะดวกอย่างยิ่งหากขาดเงิน ดังนั้นผู้บริหารหรือผู้ประกอบการจำเป็นอย่างยิ่งต้องจัดสรรเงินให้เพียงพอต่อการดำเนินงานของธุรกิจ ต้องบริหารเงินอย่างมีประสิทธิภาพ ไม่สร้างต้นทุนที่ไม่จำเป็น ซึ่งจะเป็นภาระให้แก่ธุรกิจ
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 จุดประสงค์ทั่วไป
- เพื่อทราบถึงประเด็นสำคัญของหลักการบริหารเงิน
2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
1) พุทธิพิสัย
- มีความเข้าใจและสรุปประเด็นสำคัญของหลักการบริหารเงินได้
2) ทักษะพิสัย
- ค้นคว้าหาข้อมูลและปฏิบัติงานกลุ่มเพื่อทำรายงาน และจัดทำรายงานเกี่ยวกับหลักการบริหารเงินในธุรกิจ SME ได้
3) จิตพิสัย
- มีความสนใจในเรื่องของการบริหารเงินและนำไปให้เกิดค่านิยมในตนเองได้
3. สมรรถนะ
- สามารถสรุปประเด็นสำคัญของหลักการบริหารเงินได้
4. สาระการเรียนรู้
- หลักการบริหารเงินในองค์กรหรือธุรกิจ
5. กิจกรรมการเรียนรู้
5.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
- ทบทวนบทที่ผ่านมาก่อนเข้าสู่การบริหารจัดการ
5.2 ขั้นสอน
- ให้ความรู้เกี่ยวกับหลักการบริหารเงิน
5.3 ขั้นสรุป
- สรุปการบริหารเงินและเสนอแนะว่าจะทำอย่างไรให้เกิดประโยชน์กับตนเองมากที่สุด
6. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
- การเงินส่วนบุคคล สุดารัตน์ พิมลจรัตนกานต์บริษัทซีเอ็ดยูเคชั่น จำกัด (มหาชน)
7. การบูรณาการเชื่อมโยง
7.1 สาระการเรียนรู้
- สามารถเชื่อมโยงหลักการบริหารเงินสู่ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงได้
7.2 การบูรณาการ
7.2.1 มนุษยสัมพันธ์
- สำหรับหลักการบริหารเงินนั้นมีด้านการแลกเปลี่ยนและการอุปโภคบริโภคเป็นองค์ประกอบ ซึ่งเงินนั้นเป็นสิ่งที่ทุกคนยอมรับว่าเป็นสื่อกลางในการแลกเปลี่ยนในสังคม ดังนั้นเงินจึงเป็นสิ่งกระตุ้นให้สินค้าจากแหล่งผลิตไปสู่มือผู้บริโภคได้รวดเร็ว
7.2.2 สังคม
- เงินสามารถซื้อขายแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการได้ทุกชนิด ผู้ที่ต้องการจะได้ทรัพย์สิน ความมั่นคง ความบันเทิง ความมีฐานะหรืออำนาจ ก็ต้องอาศัยเงิน เงินเป็นหลักประกันที่มั่นคงในระบบการแลกเปลี่ยน ดังนั้นทุกคนจึงเลือกงานที่ตนถนัดและมีความชำนาญเพื่อให้ได้มาซึ่งเงินตราไปใช้จ่าย การแบ่งงานกันทำเป็นลักษณะของสังคม ก่อให้เกิดการผลิตสินค้า ซึ่งจะทำให้ความเป็นอยู่ของสังคมดีขึ้น
7.3 กิจกรรม
7.3.1 แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับหลักการบริหารเงินที่ถูกต้องเหมาะสม
- ให้แต่ละกลุ่มระดมความคิดเกี่ยวกับ
7.3.2 การทำงานเป็นกลุ่ม
- ให้แต่ละกลุ่มทำรายงานเกี่ยวกับหลักการบริหารเงินในธุรกิจ SME
- ให้แต่ละกลุ่มออกมานำเสนอหน้าชั้นเรียน
8. การวัดและการประเมินผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม
2. ชิ้นงาน
3. ประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะที่พึงประสงค์
9. บันทึกผลหลักการจัดการเรียนรู้
-
10. ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
-
11. ความคิดเห็นของผู้บริหาร/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย
-